Home / ਆਮ ਗਿਆਨ / ਜਾਣੋਂ ਅਖ਼ਬਾਰ ਵਿਚ ਦਿਖਣ ਵਾਲੀਆਂ ਇਹਨਾਂ ਚਾਰ ਬਿੰਦੀਆਂ ਦਾ ਮਤਲਬ

ਜਾਣੋਂ ਅਖ਼ਬਾਰ ਵਿਚ ਦਿਖਣ ਵਾਲੀਆਂ ਇਹਨਾਂ ਚਾਰ ਬਿੰਦੀਆਂ ਦਾ ਮਤਲਬ

ਸਾਡੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿਚ ਕੁੱਝ ਅਜਿਹੀਆਂ ਛੋਟੀਆਂ ਚੀਜਾਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿੰਨਾਂ ਉੱਪਰ ਅਸੀਂ ਜਾਣਨ ਦੀ ਪਰਿਵਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ |ਅਜਿਹੀਆਂ ਚੀਜਾਂ ਸਾਡੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ ਪਰ ਅਸੀਂ ਇਹ ਜਾਣਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਕਿ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਕੀ ਹੈ |ਦੁਨੀਆਂ ਵਿਚ ਕੀ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਦ ਜਾਣਨ ਦੇ ਲਈ ਅਸੀਂ ਅਖਬਾਰ ਉਠਾਉਂਦੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਪੜ੍ਹਦੇ ਹਾਂ ਤਾਂ ਅਕਸਰ ਇਸਦੇ ਆਖਿਰੀ ਵਿਚ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣ ਵਾਲੇ 4 ਅਲੱਗ-ਅਲੱਗ ਰੰਗਾਂ ਵਿਚ ਬਿੰਦੂ ਜਾਂ ਬਿੰਦੀਆਂ ਅਣਦੇਖਿਆ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ, ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਨਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਕਿ ਆਖ਼ਿਰ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਕੀ ਹੈ |ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਪਤਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਭ ਅਖਬਾਰਾਂ ਵਿਚ 4 ਰੰਗੀਨ ਬਿੰਦੁ ਕਿਉਂ ਦਿੱਤੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ |ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਜਿਆਦਾ ਜਰੂਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਅਖਬਾਰਾਂ ਵਿਚ 4 ਰੰਗੀਨ ਬਿੰਦੁ ਕਿਉਂ ਦਿੱਤੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਥੋੜੀ ਜਿਆਦਾ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲੈਣ ਵਿਚ ਕੋਈ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ |

ਇਸ ਲਈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਅਖਬਾਰਾਂ ਤੇ ਛੁਪੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਈ ਰਾਜ ਜੋ ਅਸੀਂ ਰੋਜ ਪੜ੍ਹਦੇ ਹਾਂ, ਇਸ ਲਈ ਇਸਦੇ ਬਾਰੇ ਜਾਨਣਾ ਜਰੂਰੀ ਹੈ, ਦਰਾਸਲ, ਇਹਨਾਂ ਚਾਰ ਰੰਗਾਂ ਨੂੰ CMYK (ਸਿਆਨ, ਮੇਜੈਟਾ, ਪੀਲਾ, ਕਾਲਾ) ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿਸੇ ਅਖ਼ਬਾਰ ਦੀ ਛਪਾਈ ਵਿਚ ਇਸਤੇਮਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਸਭ ਰੰਗਾਂ ਦੇ ਆਧਾਰ ਰੰਗ ਹੈ ||ਮੂਲ ਰੂਪ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਰੰਗ ਨੂੰ ਸਹੀ ਅਨੁਪਾਤ ਵਿਚ ਇਸਦਾ ਉਪਯੋਗ ਕਰਕੇ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ,ਇਹਨਾਂ ਸਭ ਰੰਗਾਂ ਦੀਆਂ ਪਲੇਟਾਂ ਵਿਚ ਇੱਕ ਅਲੱਗ ਪੁਸ਼ਪ ਰੱਖੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਿਟਿੰਗ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਹੀ ਸਥਾਨ ਤੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਜੇਕਰ ਇਹ ਬਿੰਦੁ ਇਸ ਕ੍ਰਮ ਵਿਚ ਹੀ ਬਣੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਚਿਤਰ ਸਪਸ਼ਟ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਜੇਕਰ ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਚਿਤਰ ਕਿਸੇ ਤਰਾਂ ਨਾਲ ਧੁੰਦਲੇ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਰੰਗਾਂ ਦੀ ਓਵਰਲੈਪਿੰਗ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ |ਜੇਕਰ ਅਲੱਗ-ਅਲੱਗ ਰੰਗਾਂ ਦੀਆਂ ਪਲੇਟਾਂ ਇੱਕ ਦੂਸਰੇ ਦੇ ਨਾਲ ਸਰੇਖਿਤ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀਆਂ, ਤਾਂ ਚਿਤਰ ਠੀਕ ਤਰਾਂ ਨਾਲ ਰੱਖੇ ਗਏ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ |

ਮਾਰਕਰ ਦਾ ਉਪਯੋਗ ਰੰਗਾਂ ਦੇ ਘਣਤਵ ਅਤੇ ਬਿੰਦੁ ਦੀ ਪਹਿਚਾਣ ਕਰਨ ਦੇ ਲਈ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ |ਰੋਜ ਛਪਣ ਵਾਲੇ ਸਮਾਚਾਰ ਪੱਟਾਂ ਦੀ ਸਹੀ ਸੰਖਿਆ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਜਾਣਿਆਂ ਜਾ ਸਕਦਾ, ਇਸ ਲਈ ਇਸਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨਾ ਇਸਨੂੰ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ |ਬਹੁਤ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਖ਼ਬਾਰ ਦੀ ਪ੍ਰਿਟਿੰਗ ਦੇ ਸਮੇਂ ਇਹ ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਹਨ |ਦਰਾਸਲ, ਅਖਬਾਰ ਤੇ ਸਹੀ ਰੰਗ ਪੈਟਰਨ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਇਹ ਬਿੰਦੂ ਮਾਰਕਰ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਯਾਨਿ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਾਨ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਸ਼ਾਇਦ ਤੁਸੀਂ ਬਚਪਨ ਵਿਚ ਦੇਖਿਆ ਹੋਵੇ ਕਿ ਮੁੱਖ-ਰੰਗ, ਪੀਲਾ, ਨੀਲਾ ਅਤੇ ਲਾਲ ਹੁੰਦਾ ਸੀ |ਇਹ ਪੈਟਰਨ ਪ੍ਰਿੰਟਰ ਵਿਚ ਵੀ ਲਗਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ |ਹਾਲਾਂਕਿ ਪ੍ਰਿੰਟਰ ਵਿਚ ਇੱਕ ਹੋਰ ਰੰਗ ਕਾਲਾ ਜੋੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਜੋ ਚਾਰ ਬਿੰਦੀਆਂ ਹਨ CMYK ਕ੍ਰਮ ਵਿਚ ਬਣੀਆਂ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ |ਜੇਕਰ ਪ੍ਰਿਟਿੰਗ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਬਿੰਦੂ ਇਸ ਕ੍ਰਮ ਵਿਚ ਬਣੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਿੰਟ ਸਹੀ ਨਾਲ ਹੋਈ ਹੈ, ਇਸ ਵਿਚ ਕੋਈ ਵੀ ਗੜਬੜ ਨਹੀਂ ਹੈ |

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *